Nếu không có bằng lái xe thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Chia sẻ bài viết này lên Facebook, chắc chắn mọi người sẽ thích
Điều khiển xe máy hoặc lái ô tô mà không có bằng lái xe thì sẽ bị cảnh sát giao thông xử phạt mức bao nhiêu tiền một lần vi phạm?

Hỏi: Em là sinh viên đại học năm thứ nhất, bố mẹ vừa mua cho một chiếc xe máy để đi lại cho tiện nhưng em vẫn chưa có bằng lái xe. Anh chị vui lòng cho biết nếu không có bằng lái thì có bị phạt nặng lắm không?

Dương Văn Lâm - Phố Nối, Hưng Yên

Trả lời câu hỏi không có bằng lái xe phạt bao nhiêu tiền


Theo quy định của luật giao thông đường bộ thì người lái xe - điều khiển xe máy và ô tô cần phải có bằng lái xe. Bằng lái xe như một chứng chỉ công nhận đủ năng lực và hành vi để điều khiển xe gắn máy (ô tô và xe máy).

#Đối với xe máy, nếu không có bằng lái thì:


Nếu không có bằng sẽ bị CSGT xử phạt theo quy định tại điểm C khoản 2, khoản 5 và điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Cụ thể

1. Người điều khiển xe mô tô, xe máy không mang theo giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

2. Nếu không có giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000.

3. Đặc biệt, nếu không có giấy phép lái xe đối với xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

4. Nếu ai cho người khác mượn xe mà biết người này không có bằng lái nhưng vẫn cho mượn thì cũng sẽ bị xử phạt.

#Đối với ô tô, nếu không có bằng lái thì:


Còn nếu lái xe ô tô mà không có bằng thì sẽ bị phạt theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 21 cũng trong Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Cụ thể

1. Người điều khiển xe ô tô, máy kéo nếu không mang theo giấy phép lái xe (bằng lái) sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đến 400.000 đồng

2. Nếu không có bằng lái ô tô thì sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ôtô “không có Giấy phép lái xe” theo quy định tại điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Hiện nay có nhiều trung tâm đào tạo và cấp bằng lái xe máy hoặc ô tô. Bạn nên tranh thủ đi học để có bằng lái theo đúng quy định của pháp luật. - Hỏi đáp về luật giao thông

Quay về trang chủ

Chia sẻ của bạn là gì? Bạn có đồng ý với hỏi – đáp này? Nếu bạn có thêm thông tin, hiểu biết- đừng ngại để lại vài dòng cảm nhận hoặc chia sẻ của bạn tại phần comment để mọi người cùng đọc

Nếu bạn muốn nêu câu hỏi, vui lòng gửi email cho wikiHoidap theo địa chỉ: wikihoidap@gmail.com | Câu hỏi của bạn sẽ được hồi âm sớm nhất